Xử lý vướng mắc khi chốt sổ BHXH khi công ty nợ đọng BHXH

29/11/2018 - Hoạt động của ngành BHXH


Một bạn đọc hỏi: Tôi có thời gian công tác như sau: – Từ tháng 10/2008 đến tháng 12/2011: Làm việc ở công ty A, do công ty nợ tiền BHXH (mới đóng đến tháng 11/2010) nên khi nghỉ việc chưa được chốt sổ BHXH và giải quyết chế độ. – Từ tháng 04/2012 đến tháng 06/2015: Làm việc ở công ty B, công ty này đóng BHXH đầy đủ nhưng sau khi nghỉ việc không thể chốt được sổ BHXH do công ty cũ chưa chốt sổ thời gian trước. – Tháng 10/2016, tôi đến công ty A đề nghị đóng trước BHXH cho cá nhân tôi. Xin hỏi, như thế có được chốt sổ BHXH để giải quyết chế độ theo quy định không?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

– Căn cứ Khoản 3, Điều 18 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc:

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BHTN, bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định đối với người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc để kịp thời giải quyết chế độ BHXH, BHTN cho người lao động”.

– Tại Điểm 3.2 Khoản 3 Điều 46 Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/04/2017 của BHXH Việt Nam quy định:

“Đối với đơn vị nợ tiền đóng BHXH, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, nếu người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc thì đơn vị có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định, cơ quan BHXH xác nhận sổ BHXH để kịp thời giải quyết chế độ BHXH, BHTN cho người lao động. Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ thì xác nhận sổ BHXH đến thời điểm đã đóng BHXH, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì xác nhận bổ sung trên sổ BHXH”.

Vì vậy, bạn đề nghị công ty thứ nhất đóng trước tiền BHXH, BHTN, bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định để cơ quan BHXH xác nhận sổ BHXH đến thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động. Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ thì xác nhận sổ BHXH đến thời điểm đã đóng BHXH, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì cơ quan BHXH xác nhận bổ sung trên sổ BHXH cho bạn.

Nguồn: http://tapchibaohiemxahoi.gov.vn/

Bình luận

avatar